STUDIO / 01HƯNG PHÁT LAND · PHÂN TÍCH SẢN PHẨM · LUVISTA QUY NHƠN

38m² = đủ cho một người − và chật cho hai

Trong mọi dự án căn hộ, Studio luôn là dòng gây tranh luận nhất. Người khen hiệu quả vốn — số tiền nhỏ nhất mà vẫn sở hữu tài sản sổ hồng ven biển. Người chê chật chội — bốn mươi mét vuông không tách được phòng ngủ là “chung cư mini”.

Sự thật nằm ở giữa, và phụ thuộc hoàn toàn vào việc bạn là ai và mua để làm gì. Căn hộ Studio Luvista Quy Nhơn với giá từ 2,2 tỷ đồng có thể là thương vụ hiệu quả nhất trong cơ cấu 1.596 căn — hoặc là sai lầm đắt giá, tùy nhóm khách.

Bài viết này phân tích cả hai chiều bằng dữ liệu: thông số thực tế, mô hình ở cho ba nhóm khách, cơ chế dòng tiền Airbnb tại thành phố du lịch đang tăng trưởng, so sánh với 1PN+1 và 2PN cùng số vốn — và bốn rủi ro cần biết trước khi đặt cọc 50 triệu.

38m²DIỆN TÍCH TỐI ĐA
2,2 tỷGIÁ KHỞI ĐIỂM
8,75 trKHÁCH / 6 THÁNG 2026
Top 25ĐIỂM ĐẾN THẾ GIỚI 2026
HỒ SƠ ĐẦY ĐỦ ↗

Toàn bộ thông số, bảng giá và tiến độ cập nhật tại trang dự án Luvista Quy Nhơn.

01Thông số · Diện tích · Giá01/06

Giải phẫu Studio Luvista — và hiện tượng hai bộ số diện tích

Trước mọi phân tích “đáng mua hay không”, cần xác định chính xác sản phẩm đang bàn. Studio Luvista Quy Nhơn là dòng căn hộ nhỏ nhất trong cơ cấu 4 loại sản phẩm, thiết kế all-in-one: khu vực sinh hoạt, làm việc và nghỉ ngơi tích hợp trong không gian mở, kèm ban công hướng biển hoặc núi.

Căn hộ Studio Luvista Quy Nhơn thiết kế all-in-one tối ưu công năng với ban công ngắm biển
STUDIO LUVISTA — ALL-IN-ONE, BAN CÔNG BIỂN/NÚINGUỒN: CHỦ ĐẦU TƯ

Hai bộ số trên website chính thức — đọc thế nào cho đúng

Trên luvistaquynhon.com.vn, Studio xuất hiện với hai bộ số diện tích khác nhau. Bảng tổng quan ghi 34 – 34,77 m². Trang chi tiết sản phẩm ghi 38,13 – 38,56 m². Chênh lệch khoảng 4 m² — không phải lỗi, mà thường là hai cách đo khác nhau.

BỘ SỐ 01 · TỔNG QUAN
34,0– 34,77 m²

Thường là diện tích thông thủy — đo mặt sàn bên trong, không tính tường.

BỘ SỐ 02 · CHI TIẾT SẢN PHẨM
38,13– 38,56 m²

Thường là diện tích bao xây dựng — gồm cả tường chia sẻ và kết cấu.

Nguyên tắc cần khắc ghi: diện tích ghi trên hợp đồng mua bán là căn cứ pháp lý cuối cùng. Trước khi đặt cọc, yêu cầu phòng kinh doanh xác nhận rõ cách đo của căn cụ thể — hai bộ số chênh 4 m² quy đổi ra chênh lệch tiền không nhỏ theo đơn giá/m².

Giá và vị trí trong cơ cấu sản phẩm

Theo công bố của chủ đầu tư, Studio ~38m² có giá từ 2,2 – 2,4 tỷ đồng/căn — thấp nhất trong 4 dòng. So với 1PN+ (~51m², từ 3,0 tỷ) chênh khoảng 800 triệu – 1 tỷ; so với 2PN (~71m², từ 4,0 – 4,3 tỷ) chênh gần gấp đôi.

Khoảng chênh đó chính là “vốn hóa thấp nhất” của Studio — và là lý do dòng này giữ vai trò cửa ngõ gia nhập dự án cho cả người mua ở lần đầu lẫn nhà đầu tư nhỏ muốn thử thị trường Quy Nhơn. Phân tích chi tiết pháp lý và tổng quan 5 tòa có trong bài Mặt bằng & thiết kế Luvista Quy Nhơn.

◆ ◆ ◆
02Để ở · Ai hợp · Đánh đổi02/06

Studio để ở — ba nhóm hợp, và toàn bộ đánh đổi không né tránh

Câu hỏi “38m² có đủ ở không” không có đáp án chung — chỉ có đáp án theo từng kiểu sống. Dưới đây là ba nhóm mà Studio Luvista thực sự hợp lý, kế tiếp là danh sách đánh đổi mà người mua cần chấp nhận trước khi ký.

Ba nhóm khách mà Studio Luvista hợp lý

ANgười độc thân thu nhập ổn địnhChuyên gia làm tại cụm công nghệ Quy Nhơn (TMA, FPT) — nhóm mà chính chủ đầu tư nêu đích danh. Một người, một không gian, chi phí vận hành thấp nhờ chuẩn EDGE tiết kiệm 30% điện.
BDigital nomad & người làm việc linh hoạtViệt Nam xếp thứ 6 về độ thân thiện digital nomad (Holafly 2026). Chi phí sống $1.000–2.000/tháng, internet 50–100 Mbps — Studio ven biển là cấu hình lý tưởng cho nhóm này.
CCặp đôi chưa con, ưu tiên trải nghiệmHai người chấp nhận không gian chung để đổi lấy vị trí ven biển, tiện ích nội khu và quỹ tiền dư cho trải nghiệm sống thay vì trả góp diện tích thừa.
Không gian làm việc của digital nomad tại căn Studio Luvista Quy Nhơn với bàn làm việc cạnh cửa sổ
GÓC LÀM VIỆC TẠI STUDIO — CẤU HÌNH CHO NGƯỜI LÀM VIỆC LINH HOẠTNGUỒN: CHỦ ĐẦU TƯ

Đánh đổi của 38m² — đọc kỹ trước khi ký

Trung thực với người mua đáng giá hơn thuyết phục. Năm đánh đổi dưới đây là cái giá thật của không gian Studio — không có trong brochure nhưng tồn tại mỗi ngày.

01

Không có phòng ngủ riêng — giường và phòng khách chung một không gian. Khách đến ở qua đêm là bài toán thật, không phải giả định.

02

Dung lượng lưu trữ giới hạn — tủ đồ, vali, thiết bị thể thao cần thiết kế nội thất thông minh ngay từ đầu, sửa sau tốn kém.

03

Mùi nấu lan toàn căn — bếp mở nghĩa là mùi món mặn trong không gian ngủ. Người nấu nhiều cần cân nhắc kỹ.

04

Ranh giới công việc – nghỉ ngơi mờ — với người làm việc tại nhà, bàn làm việc cách giường hai mét tạo nguy cơ “luôn đang ở chỗ làm”.

05

Giới hạn chu kỳ sống — Studio hợp đến khi gia đình có con đầu lòng. Sau mốc đó, chuyển sang 2PN hoặc bán lại là bài toán tất yếu.

All-in-one hoạt động thế nào trong thực tế

Thiết kế all-in-one của Studio Luvista phân căn thành ba vùng chức năng không có vách ngăn cứng: vùng nghỉ (giường + tủ), vùng sinh hoạt – nấu (bếp mở + bàn ăn), và ban công làm vùng đệm chuyển tiếp giữa trong – ngoài, đồng thời là điểm ngắm biển/núi.

Trong thực tế sử dụng, chất lượng sống của căn Studio phụ thuộc vào ba quyết định nội thất: chọn giường phù hợp diện tích, hệ tủ tận dụng chiều cao, và cách bố trí bếp để mùi không áp vào vùng ngủ. Ai đầu tư đúng nội thất thông minh từ đầu, 38m² sống rộng hơn con số — ai kê đồ theo cảm hứng, 38m² chật thật.

◆ ◆ ◆
03Cho thuê · Cầu · Dòng tiền03/06

Studio cho thuê — cơ chế dòng tiền tại Quy Nhơn

Nếu mục đích là đầu tư, câu hỏi chuyển từ “đủ ở không” sang “dòng tiền ra sao”. Studio là dòng sản phẩm khai thác lưu trú ngắn hạn hiệu quả nhất nhờ vốn hóa thấp nhất — nhưng hiệu quả thực tế phụ thuộc vào nền cầu của thành phố.

Nền cầu 2026: du lịch Quy Nhơn tăng tốc và lên hạng quốc tế

Số liệu mới nhất từ ngành du lịch tỉnh Gia Lai (sau sáp nhập, bao gồm Quy Nhơn) cho thấy quy mô nền cầu đang mở rộng nhanh. Chỉ trong 6 tháng đầu năm 2026, toàn tỉnh đón khoảng 8,75 triệu lượt khách — tăng 19% so với cùng kỳ 2025 — doanh thu ước đạt 19.010 tỷ đồng, hoàn thành 101,7% kế hoạch 6 tháng. Đáng chú ý nhất: lượng khách quốc tế tăng tới khoảng 80%, vượt xa mức tăng bình quân của cả nước.

DU LỊCH QUY NHƠN · SỐ LIỆU 6 THÁNG ĐẦU 2026
8,75 trLượt khách — tăng 19% so với cùng kỳ 2025
19.010 tr₫Tỷ đồng doanh thu — hoàn thành 101,7% kế hoạch 6T
+80%Tăng khách quốc tế — vượt xa bình quân cả nước

NGUỒN: BÁO XÂY DỰNG · VNEXPRESS — SỞ VHTTDL TỈNH GIA LAI (SAU SAP NHẬP), 2026.

Tổng thể bức tranh quốc gia: Việt Nam đón gần 12,3 triệu khách quốc tế trong 6 tháng đầu 2026 (tăng 14,7% so với cùng kỳ), đạt gần 50% mục tiêu 25 triệu khách cả năm. Trong dòng chảy đó, tốc độ tăng khách quốc tế của Quy Nhơn (~80%) vượt gấp nhiều lần bình quân — nghĩa là tệp khách thanh toán bằng ngoại tệ đang mở rộng nhanh nhất tại đây.

Công thức dòng tiền — và dữ liệu tham chiếu

Dòng tiền Airbnb của một căn Studio quy về bốn biến số: giá thuê mỗi đêm × công suất lấp phòng × số ngày − chi phí vận hành. Dữ liệu tham chiếu từ PriceBnb cho thị trường Hà Nội: trung bình ~30 USD/đêm ngày thường, ~60 USD/đêm cuối tuần, công suất ~58% trên hơn 7.000 phòng — cho thấy cấu trúc dòng tiền Airbnb tại Việt Nam vận hành thế nào.

Quy Nhơn có cấu trúc mùa vụ riêng: cao điểm hè và lễ mạnh hơn, giá thuê theo đêm tại dự án ven biển có thể cao hơn trung bình, nhưng công suất thấp mùa vắng. Trước khi xuống tiền, hãy yêu cầu dữ liệu giá thuê và công suất thực tế của các căn Airbnb cùng khu (Altara, TMS, FLC) làm chuẩn so sánh — đây là dữ liệu có thể tự tra trên chính nền tảng cho thuê.

CÔNG THỨC DOANH THU RÒNG HÀNG THÁNG
GIÁ/ĐÊM×CÔNG SUẤT %×30 NGÀY−CHI PHÍ=DÒNG TIỀN

CHI PHÍ GỒM: PHÍ QUẢN LÝ SAVILLS · ĐIỆN NƯỚC (ĐÃ GIẢM NHỜ EDGE −30% ĐIỆN, −22% NƯỚC) · VỆ SINH · NỘI THẤT BẢO TRÌ · PHÍ NỀN TẢNG ĐẶT PHÒNG (~15% DOANH THU).

Tệp khách thứ hai — digital nomad thuê dài hạn

Ngoài khách du lịch ngắn hạn, Studio Luvista nhắm tới tệp dài hạn: người làm việc từ xa ở lại từ vài tuần đến vài tháng. Việt Nam xếp thứ 6 toàn cầu trong Digital Nomad Friction Index 2026 của Holafly — đánh giá độ thuận tiện cho người làm việc linh hoạt về visa, ngân hàng, y tế, kết nối và chi phí.

Với ngân sách sống $1.000–2.000/tháng và nhu cầu internet ổn định 50–100 Mbps, digital nomad là nhóm khách thuê “quý” cho chủ Studio: hợp đồng dài hạn giảm chi phí chuyển phòng, doanh thu ổn định ngoài mùa du lịch. Vị trí ven biển cộng chuẩn EDGE và hệ vận hành Savills là bộ ba phù hợp đúng nhu cầu của tệp này.

Phân tích toàn diện hơn về dòng tiền, rủi ro đầu tư và điều kiện kiểm tra pháp lý có trong bài Có nên mua căn hộ Luvista Quy Nhơn.

◆ ◆ ◆
04So sánh · 3 dòng sản phẩm04/06

Studio vs 1PN+1 vs 2PN — cùng khoản vốn, chọn dòng nào?

Với ngân sách khoảng 2,2–3 tỷ, người mua đứng trước lựa chọn thực tế: Studio ngay vị trí đẹp, hay 1PN+1 rộng hơn với thêm vài trăm triệu vay. Bảng dưới đây đặt ba dòng cạnh nhau theo sáu tiêu chí quyết định.

TIÊU CHÍ◆ STUDIO1PN+12PN (2WC)
Diện tích34 – 38,56 m²49,53 – 50,76 m²70,12 – 70,75 m²
Giá tham chiếu2,2 – 2,4 tỷtừ 3,0 tỷ4,0 – 4,3 tỷ
Phù hợp để ở1 người · cặp đôi chưa conCặp đôi · có con nhỏGia đình 3–4 người
Hiệu quả AirbnbCao — vốn thấp, vòng quay nhanhTốt — khách cặp đôi, dài hạnTrung bình — khách gia đình ít hơn
Tệp người mua lạiHẹp hơn — người trẻ, nhà đầu tưRộng — nhiều nhóm kháchRộng nhất — gia đình
Chu kỳ sống phù hợp0 – 5 năm đầu độc thânCó con nhỏ → con lớnĐa thế hệ, dài hạn

Ba nhận định rút ra từ bảng. Một: nếu mục tiêu thuần túy là khai thác Airbnb với vốn nhỏ nhất, Studio dẫn đầu về hiệu quả. Hai: nếu mua để ở dài hơn 5 năm hoặc có kế hoạch con cái trong 2 năm tới, 1PN+1 với mức chênh ~800 triệu giải quyết bài toán chu kỳ sống tốt hơn hẳn. Ba: về thanh khoản bán lại, 2PN giữ nhóm người mua rộng nhất — Studio thanh khoản tốt ở thị trường người trẻ và nhà đầu tư, hẹp hơn ở nhóm mua ở gia đình.

◆ ◆ ◆
05Rủi ro · 4 điều cần biết05/06

Bốn rủi ro của căn Studio — trước khi đặt cọc 50 triệu

Booking thiện chí 50 triệu (hoàn 100% nếu không mua) là cơ hội kiểm tra — không phải lý do bỏ qua thẩm định. Bốn rủi ro dưới đây là những gì cần làm rõ trong khoảng thời gian đó.

RỦI RO 01Cạnh tranh cung cùng phân khúcCăn hộ nhỏ là dòng phổ biến nhất tại các dự án mới Quy Nhơn. Khi nhiều dự án cùng khu bàn giao trong cùng giai đoạn, nguồn cung Studio cho thuê tăng vọt — ép giá thuê và công suất. Câu hỏi cần đặt: trong 24 tháng tới, có bao nhiêu căn Studio mới nhập cuộc tại bán kính 3 km?
RỦI RO 02Thanh khoản dòng nhỏ hẹp hơnNgười mua lại Studio chủ yếu là người trẻ hoặc nhà đầu tư — nhóm nhạy cảm lãi suất và tâm lý thị trường. Khi cần bán gấp, dòng nhỏ thường phải nhường giá mạnh hơn 2PN. Nếu dự định giữ dưới 3 năm, cân nhắc kỹ cơ hội thoái vốn.
RỦI RO 03Chi phí nội thất không nhỏĐể khai thác Airbnb, Studio cần full nội thất: giường, điều hòa, bếp, tủ lạnh, máy giặt, wifi — ngân sách đầu tư ban đầu không nằm trong giá mua. Tính thêm cả khoản này vào tổng vốn trước khi so doanh thu cho thuê.
RỦI RO 04Điều khoản khai thác AirbnbDự án vận hành bởi Savills — đơn vị quản lý có quy tắc riêng về lưu trú ngắn hạn: có được phép, giấy tờ gì, giới hạn số đêm, luồng khách ra vào thế nào. Yêu cầu mọi điều khoản bằng văn bản trong hợp đồng trước khi ký — không dựa vào lời nói tư vấn.

Bốn rủi ro này không nhằm ngăn người mua — mà nhằm bảo vệ người mua. Dự án tốt đi kèm thẩm định kỹ càng luôn là công thức đúng, và Studio Luvista không ngoại lệ.

◆ ◆ ◆
06FAQ · Kết luận06/06

Câu hỏi thường gặp về căn hộ Studio Luvista Quy Nhơn

Q.01

Căn hộ Studio Luvista Quy Nhơn giá bao nhiêu?

Giá công bố từ 2,2 – 2,4 tỷ đồng/căn cho diện tích 34 – 38,56 m² tùy bộ số diện tích (thông thủy hoặc bao xây dựng). Giá cụ thể theo tầng, hướng và tòa — cần báo giá chính thức theo giỏ hàng từng đợt mở bán.

Q.02

Studio 38m² có đủ ở cho hai vợ chồng không?

Đủ về mặt kỹ thuật — chật về mặt trải nghiệm. Cặp đôi chưa con, ưu tiên vị trí và tiện ích, chấp nhận không gian chung: hợp lý. Cặp đôi cần riêng tư, làm việc tại nhà cùng lúc, hay có kế hoạch con trong 1–2 năm: nên chuyển sang 1PN+1 hoặc 2PN.

Q.03

Mua Studio Luvista để cho Airbnb có hiệu quả không?

Studio là dòng hiệu quả vốn nhất cho khai thác ngắn hạn nhờ giá mua thấp nhất và tệp khách rộng (cặp đôi, khách lẻ). Nền cầu đang mở rộng: 6 tháng đầu 2026 Quy Nhơn đón 8,75 triệu lượt khách, tăng 19% so với cùng kỳ, khách quốc tế tăng ~80%. Tuy nhiên vẫn có mùa vắng — hãy mô phỏng bằng kịch bản thận trọng trước khi xuống tiền.

Q.04

Vì sao website dự án có hai bộ số diện tích Studio?

Bộ 34 – 34,77 m² thường là diện tích thông thủy (đo trong nhà); bộ 38,13 – 38,56 m² thường bao cả tường xây dựng. Chênh lệch ~4 m² là bình thường giữa hai cách đo. Diện tích ghi trên hợp đồng mua bán là căn cứ pháp lý cuối cùng — yêu cầu xác nhận rõ trước khi đặt cọc.

Q.05

Nên mua Studio hay thêm tiền lên 1PN+1?

Nếu mua thuần đầu tư Airbnb: Studio tối ưu vốn. Nếu mua để ở hơn 5 năm hoặc có kế hoạch gia đình: 1PN+1 với chênh ~800 triệu – 1 tỷ giải quyết bài toán chu kỳ sống tốt hơn nhiều, đồng thời tệp mua lại rộng hơn khi cần bán.

Lời kết — Studio Luvista đáng mua khi nào?

Căn hộ Studio Luvista Quy Nhơn xứng đáng xuống tiền khi ba điều kiện hội tụ: bạn là một người (hoặc cặp đôi chưa con) chấp nhận không gian all-in-one; mục tiêu là khai thác lưu trú với vốn nhỏ nhất dự án; và bạn đã kiểm tra đủ bốn rủi ro ở phần 05 bằng văn bản.

Khi mục tiêu là ở dài hạn cùng gia đình hoặc tối đa hóa thanh khoản bán lại, 1PN+1 và 2PN là câu trả lời tốt hơn — chi tiết trong bài Mặt bằng Luvista Quy Nhơn. Nếu quan tâm tòa view biển cho Studio khai thác giá thuê cao nhất, xem The Horizon; nếu ưu tiên tiện ích quanh tòa, xem The Harmony.

Nhận báo giá Studio & file dòng tiền

Nhận bảng giá Studio Luvista và mô hình dòng tiền chi tiết

Theo tòa, tầng và vị trí căn — kèm dữ liệu giá thuê tham chiếu khu vực 2026. Miễn phí, không ràng buộc.

CÔNG TY TNHH TM VÀ DV BẤT ĐỘNG SẢN HƯNG PHÁT
Shophouse 12, chung cư Altara Residence, 76 Trần Hưng Đạo, Phường Quy Nhơn, Tỉnh Gia Lai

Hotline: 0901 404 525

Email: hungphatlandchv@gmail.com

Chat Zalo Nhận Bảng Giá Studio

Hưng Phát LandPhân tích sản phẩm · Studio · Luvista Quy Nhơn
0901404525