Căn 3PN Oriva Bay & 12 Penthouse Áp Mái — Phân Khúc Hiếm Của Tòa Tháp 46 Tầng
~130 m² cho căn 3PN và đúng 12 căn áp mái trên đỉnh tháp 168,75 m — hai lớp sản phẩm khan hiếm nhất của Oriva Bay Quy Nhơn. Trong nhóm dự án căn hộ ven biển đang triển khai tại thành phố biển này, chưa có dòng 3PN nào chạm biên độ diện tích tương đương; còn 12 penthouse áp mái chiếm 1,26% tổng sản phẩm theo đúng hồ sơ quy hoạch 1/500 đã được cơ quan nhà nước phê duyệt.

Căn 3PN Oriva Bay có diện tích bao nhiêu và nằm ở đâu trong tòa tháp?
Dòng căn 3PN Oriva Bay được ghi trong tài liệu công bố của chủ đầu tư HUD-405 với cấu hình: 3 phòng ngủ, 2 phòng vệ sinh, 3 ban công và 1 lô gia — mật độ công năng hiếm gặp ở phân khúc căn hộ ven biển.
Một căn cụ thể đã được ghi nhận trên Cafeland ngày 21/9/2026: căn 3PN A05.09 với 126,74 m² thông thủy tương đương 140,22 m² tim tường — biên độ chênh giữa hai phương pháp tính gần 11%, cho thấy người mua cần làm rõ cách tính diện tích trước khi so giá.
—Ba ban công và một lô gia — điều gì hiếm ở cấu hình này?
Đa số căn 3PN chung cư trên thị trường chỉ bố trí 1–2 ban công. Ba ban công kèm một lô gia cho phép căn 3PN Oriva Bay đón sáng và thông gió từ hai hướng — yếu tố ảnh hưởng trực tiếp đến chất lượng không gian ở, nhất là với căn hộ ven biển vốn chịu hướng gió mạnh theo mùa.

—Vị trí của căn 3PN trong tòa tháp 46 tầng
Vùng tầng 4–34 tập trung phần lớn 940 căn thương mại của Oriva Bay Quy Nhơn, với cấu trúc sàn lặp lại gồm 26 căn mỗi tầng. Tài liệu thiết kế mặt bằng cho thấy 80% tổng số căn hướng biển trực diện — tỷ lệ được tạo ra từ hai quyết định quy hoạch: mật độ xây dựng khối tháp 39% và cách xoay lõi tháp để tối đa số căn đón vịnh.
Vì sao 130 m² là con số hiếm của phân khúc 3PN ven biển Quy Nhơn?
Đặt cạnh bốn dự án căn hộ ven biển cùng đang triển khai tại Quy Nhơn, biên độ ~130 m² của căn 3PN Oriva Bay vượt 28–33% mặt bằng chung về diện tích. Đây là dữ liệu đối chiếu trực tiếp từ hồ sơ công bố của từng dự án.
Nguồn: hồ sơ công bố từng dự án & tin đăng thị trường, 9/2026
| Dự án | Diện tích 3PN | Chênh lệch so với Oriva Bay |
|---|---|---|
| Oriva Bay | ~130 m² (A05.09: 126,74–140,22 m²) | — |
| Simona Heights | 87,5 m² thông thủy | −32,7% |
| The Sailing | 85–94 m², 2WC | −27,7% |
| The Harbour | 87 m², giá từ 3,5 tỷ | −33,1% |
| HAGL Quy Nhơn | 94 m², 2WC | −27,7% |
—Lý do các chủ đầu tư thường chọn 3PN nhỏ hơn
Bài toán giá tổng căn là nguyên nhân chính. Một căn 3PN 87 m² dễ chạm ngưỡng 3–3,6 tỷ đồng — mức tương thích dòng khách mua ở phổ thông tại Quy Nhơn; cùng thiết kế 130 m², tổng giá sẽ vượt xa ngưỡng này, thu hẹp vòng khách mục tiêu.
Tỷ lệ hấp thụ của 3PN lớn chậm hơn 1–2PN — nhóm khách mua 3PN thường là gia đình định cư, quyết định dài ngày. Chủ đầu tư cân nhắc rủi ro tồn kho và chọn phương án “an toàn”: 3PN gọn, giá vừa.
Oriva Bay đi ngược logic này khi giữ diện tích 3PN ở biên độ ~130 m² — định vị rõ lớp sản phẩm cho gia đình đa thế hệ thay vì chạy theo số lượng. Chi tiết cấu trúc sản phẩm 940/12 được phân tích riêng trong bài 952 căn Oriva Bay: 940 thương mại + 12 áp mái.
Căn 3PN Oriva Bay phù hợp với ai?
—Gia đình đa thế hệ — nhu cầu ở dài hạn ven biển
Ba phòng ngủ riêng cùng không gian chung liên thông cho phép ba thế hệ cùng chung mái mà vẫn giữ riêng tư — bài toán mà căn 2PN không giải được và biệt thự ven biển vượt quá ngân sách phần lớn gia đình.
—Người mua second home — 12 tháng tại Quy Nhơn
Du lịch Quy Nhơn duy trì tăng trưởng: 9,2 triệu lượt khách năm 2024, 6 tháng đầu 2025 đạt 6,5 triệu lượt. Với second home, căn 3PN ~130 m² đủ rộng cho gia đình lớn lưu trú mùa hè và có thể cho thuê phần thời gian còn lại.
| Tiêu chí | Mua ở thực | Nhà đầu tư |
|---|---|---|
| Mục tiêu chính | Không gian ở dài hạn cho gia đình đa thế hệ | Giữ giá trị tài sản + dòng tiền cho thuê |
| Lựa chọn hợp lý | 3PN tầng 4–34, hướng biển hoặc thành phố | 3PN tầng cao 25–34 hoặc 1 trong 12 penthouse |
| Phương án vận hành | Tự ở, chi phí vận hành tính theo m² | Cho thuê dài hạn gia đình hoặc ngắn hạn du lịch |
| Yếu tố thanh khoản | Ít quan trọng — giữ dài hạn | Ưu tiên hàng đầu — 3PN lớn chuyển nhượng chậm hơn 1–2PN |
12 penthouse áp mái Oriva Bay — 1,26% sản phẩm của cả tòa tháp
Nhóm 12 căn áp mái của Oriva Bay Quy Nhơn chiếm 1,26% tổng sản phẩm — tỷ lệ do chính hồ sơ quy hoạch chi tiết 1/500 xác định, đi kèm quy mô dân số dự kiến 3.368 người cho toàn tòa tháp.
—Đặc điểm kỹ thuật của nhóm đỉnh tháp
Ba yếu tố tách nhóm này khỏi 940 căn phía dưới: vị trí trên cùng của tháp 46 tầng (đỉnh mái 168,75 m theo hồ sơ duyệt), phương án thông tầng duplex nối hai mức sàn, và tầm nhìn panorama 360° về biển, núi Vũng Chua – Xuân Vân cùng trung tâm thành phố.
Đỉnh mái 168,75 m đưa Oriva Bay ngang tầm những tầng đỉnh cao nhất từng xây dựng tại Quy Nhơn — chỉ thấp hơn TMS Luxury Hotel (168,8 m) một khoảng không đáng kể và vượt xa chiều cao tháp Altara Residences (~136 m).
“Các căn penthouse đều được ưa chuộng bởi không gian sống tầm cao khác biệt: khoáng đạt, tiện nghi nhưng đậm dấu ấn cá nhân và riêng tư.
— Dân trí, phân tích thị trường penthouse Việt Nam, tháng 7/2025

—Đối chiếu với 8 penthouse The Sailing Tháp B
The Sailing Quy Nhơn Tháp B cao 41 tầng có 8 căn penthouse áp mái. Oriva Bay bố trí 12 căn trên tháp 46 tầng — số lượng nhiều hơn 50% nhưng tỷ trọng vẫn giữ mức 1,26% nhờ quy mô tổng sản phẩm lớn. Sự khác biệt nằm ở tầm cao: đỉnh Oriva Bay cao hơn Tháp B The Sailing, mở rộng phạm vi nhìn về phía bán đảo Phương Mai.
Báo cáo thị trường ghi nhận Top 15 dự án căn hộ giá bán cao nhất cả nước tăng 7–60% so với cùng kỳ 2024 — tín hiệu cho sức bền của nhóm sản phẩm đỉnh tháp.
—Penthouse áp mái và tính thanh khoản dài hạn
Quy luật khan hiếm chi phối giá trị: mỗi căn áp mái của Oriva Bay “dựa” trên trung bình 78 căn thương mại phía dưới. Khi thị trường căn hộ ven biển Quy Nhơn ngày càng đông, số căn đứng trên đỉnh tháp cao nhất thành phố không tăng theo — nhóm 12 căn giữ tính độc bản theo thời gian.

Điểm mạnh và những điều cần cân nhắc của phân khúc 3PN & penthouse tầng cao
—Ba điểm mạnh đã kiểm chứng bằng số liệu
- Diện tích lớn nhất nhóm 3PN ven biển đang bán: ~130 m² vượt 28–33% so với Simona, The Sailing, The Harbour, HAGL.
- Ba ban công + một lô gia: thông gió hai hướng — hiếm ở cấu hình 3PN chung cư thông thường.
- 12 penthouse 1,26% — tính độc bản: tỷ lệ hiếm theo hồ sơ quy hoạch, vị trí đỉnh tháp ngang TMS Luxury.
—Ba điều cần cân nhắc trước khi quyết định
- Tổng giá trị căn cao: cùng đơn giá, căn 130 m² đội tổng vốn gần 40% so với căn 87 m² — vòng khách hẹp hơn.
- Chi phí vận hành theo m²: phí quản lý chung cư tính trên diện tích tim tường — căn 140 m² chịu chi phí cao hơn đáng kể so với căn nhỏ.
- Tầng cao ven biển và gió mùa: vùng tầng 35–45 và đỉnh tháp chịu gió mạnh mùa đông — cần kiểm tra hệ cửa kính và kết cấu che chắn.
Chọn 3PN hay penthouse Oriva Bay: bài toán theo mục tiêu
Ma trận dưới đây giúp xác định lớp sản phẩm phù hợp theo mục tiêu mua — căn 3PN và penthouse phục vụ hai nhóm nhu cầu gần như tách biệt trong cùng một tòa tháp.
| Nếu bạn là… | Lớp sản phẩm phù hợp | Lý do |
|---|---|---|
| Gia đình đa thế hệ | 3PN ~130 m², tầng 4–34 | Không gian ở đầy đủ + tổng vốn hợp lý nhất nhóm |
| Người mua second home | 3PN tầng 25–34 hướng biển | Cân bằng view, giá và chi phí vận hành |
| Nhà đầu tư dòng tiền | 3PN tầng trung | Cho thuê dài hạn cho gia đình tại Quy Nhơn |
| Người tìm sản phẩm độc bản | 1 trong 12 penthouse áp mái | 1,26% + duplex + tầm nhìn 360° |
| Nhà đầu tư dài hạn | Penthouse áp mái | Tính khan hiếm theo thời gian khi quỹ tầng đỉnh không tăng |
Để hiểu toàn cảnh thiết kế, tiện ích và tiến độ của tòa tháp — những yếu tố quyết định giá trị nền cho cả hai lớp sản phẩm — hãy tham khảo trang dự án Oriva Bay Quy Nhơn, bài kiến trúc sóng biển của Oriva Bay và tiện ích nội khu Oriva Bay.
Câu hỏi thường gặp
Căn 3PN Oriva Bay Quy Nhơn có diện tích bao nhiêu?
Diện tích tham chiếu ~130 m². Căn cụ thể A05.09 ghi nhận 126,74 m² thông thủy / 140,22 m² tim tường, với cấu hình 3PN – 2WC, 3 ban công + 1 lô gia.
12 penthouse áp mái Oriva Bay khác gì căn 3PN?
Penthouse áp mái nằm ở các tầng cao nhất (đỉnh mái 168,75 m), có phương án thông tầng duplex và tầm nhìn 360° — trong khi căn 3PN thuộc vùng tầng 4–34 của 940 căn thương mại.
Căn 3PN ~130 m² của Oriva Bay có lớn hơn các dự án khác tại Quy Nhơn không?
Có. Trong nhóm dự án ven biển cùng đang triển khai: Simona 87,5 m², The Sailing 85–94 m², The Harbour 87 m², HAGL 94 m² — căn 3PN Oriva Bay vượt 28–33%.
Penthouse áp mái Oriva Bay có phải duplex không?
Theo tài liệu thị trường, nhóm 12 căn áp mái có phương án thông tầng duplex — nối hai mức sàn. Hồ sơ quy hoạch dùng thuật ngữ quản lý ‘căn áp mái’ cho nhóm này.
Nên mua 3PN hay penthouse Oriva Bay để đầu tư?
3PN phù hợp dòng tiền cho thuê dài hạn cho gia đình. Penthouse phù hợp đầu tư dài hạn dựa trên tính khan hiếm 1,26% và vị trí đỉnh tháp — nhưng vòng khách hẹp và thanh khoản chậm hơn.
Hưng Phát Land đang đồng hành tư vấn thông tin căn 3PN và nhóm 12 penthouse áp mái của Oriva Bay Quy Nhơn — cập nhật trực tiếp từ hồ sơ chủ đầu tư HUD-405 công bố. Đăng ký sớm để nhận bảng giá và ưu tiên chọn căn khi dự án mở bán chính thức.






